Vật liệu tiêu chuẩn cho đường ray 54E1 là gì?
cácĐường sắt 54E1(trong lịch sử được gọi là UIC54) là một trong những cấu hình đường ray được sử dụng rộng rãi nhất trên thế giới. Cho dù bạn đang xây dựng một tuyến hành khách thông thường hay một mạng lưới vận chuyển hàng hóa-nặng, việc chọn loại thép phù hợp là rất quan trọng đối với sự an toàn, tuổi thọ và chi phí bảo trì của đường ray.
1. Các loại thép thông dụng theo tiêu chuẩn Châu Âu (EN 13674-1)
Theo tiêu chuẩn Châu Âu EN 13674-1, vật liệu làm đường ray 54E1 chủ yếu được phân loại theo độ cứng và độ bền kéo. Hai lớp chiếm ưu thế nhất là:
Cấp R260: Tiêu chuẩn Công nghiệp (Không-Xử lý Nhiệt)
- Đặc điểm: R260 là một loại thép cacbon-cán mangan "như{1}}cán". Nó đòi hỏi độ cứng tối thiểu là260 HBWvà độ bền kéo tối thiểu là880 MPa.
- Ứng dụng: Đây là vật liệu phổ biến nhất cho đường ray 54E1 trên toàn cầu. Nó được sử dụng rộng rãi cho các tuyến đường sắt chính, vận tải hàng hóa-hành khách hỗn hợp và đường ray thẳng hoặc bán kính đường cong-lớn.
Cấp R350HT: Lựa chọn-nhiệm vụ nặng nề (Xử lý nhiệt)
- Đặc điểm: "HT" là viết tắt của Heat Treatment. Thông qua quá trình làm nguội trực tuyến, độ cứng tối thiểu của nó đạt 350 HBW, với độ bền kéo tối thiểu là 1175 MPa.
- Ứng dụng: R350HT mang lại khả năng chống mài mòn và mỏi đặc biệt. Nó được thiết kế đặc biệt cho các tuyến đường sắt có vận tải lớn,-mật độ giao thông cao và các đường cong sắc nét nơi mà hiện tượng mài mòn ở hai bên là mối lo ngại lớn.

| Lớp thép | C(%) | Sĩ | Mn | Cr | V | P | S | Độ bền kéo (MPa) | Độ giãn dài (%) | Độ cứng (HBW) |
| R260 | 0.62–0.80 | 0.15–0.58 | 0.70–1.20 | $\\le$ 0,15 | - | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,025 | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,025 | Lớn hơn hoặc bằng 880 | Lớn hơn hoặc bằng 10 | 260–300 |
| R350HT | 0.72–0.82 | 0.15–0.58 | 0.70–1.20 | $\\le$ 0,15 | - | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,020 | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,020 | Lớn hơn hoặc bằng 1175 | Lớn hơn hoặc bằng 9 | 350–390 |
2. Tiêu chuẩn Trung Quốc tương đương (GB/T 2585)
Tương đương với EN R260: U71Mn
U71Mn là loại thép ray mangan-cacbon siêu nhỏ-cổ điển ở Trung Quốc. Độ bền kéo của nó (Lớn hơn hoặc bằng 880 MPa) và độ cứng (260 ~ 300 HBW) hoàn toàn phù hợp với tiêu chuẩn R260 của Châu Âu.
(Lưu ý: U75V, có chứa vanadi, cứng hơn một chút và cũng thường được sử dụng làm chất thay thế cao cấp cho các yêu cầu không-xử lý nhiệt{2}}).
Tương đương với EN R350HT: U71MnQ hoặc U75VQ
Hậu tố "Q" có nghĩa là Đã được làm nguội (xử lý nhiệt-). Khi U71Mn hoặc U75V trải qua quá trình xử lý nhiệt, độ cứng của chúng đạt 320 ~ 380 HBW, với độ bền kéo Lớn hơn hoặc bằng 1180 MPa.
Các loại này là sản phẩm thay thế lý tưởng về mặt cấu trúc và hóa học cho R350HT Châu Âu trong các ứng dụng{1}}nặng.

| Lớp thép | C(%) | Sĩ | Mn | Cr | V | P | S | Độ bền kéo (MPa) |
| U71 triệu | 0.65–0.76 | 0.15–0.58 | 0.70–1.40 | - | - | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,035 | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,030 | Lớn hơn hoặc bằng 880 |
| U71MnQ | 0.65–0.76 | 0.15–0.58 | 0.70–1.40 | - | - | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,030 | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,025 | Lớn hơn hoặc bằng 880 |
| U75VQ | 0.71–0.80 | 0.50–0.80 | 0.75–1.05 | - | 0.04–0.12 | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,030 | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,025 | Lớn hơn hoặc bằng 980 |
Bảng EN so với GB Material Cross{1}}
| Hồ sơ đường sắt | Tiêu chuẩn EN (EN 13674-1) | Trạng thái sản xuất | Loại GB tương đương (Trung Quốc) | Thông số kỹ thuật chính (Độ bền kéo / Độ cứng) |
| 54E1 | R260 | Khi-cuộn | U71 triệu / U75V | Rm Lớn hơn hoặc bằng 880 MPa HBW Lớn hơn hoặc bằng 260 |
| 54E1 | R350HT | Đã xử lý nhiệt-(Làm nguội) | U71MnQ / U75VQ | Rm Lớn hơn hoặc bằng 1175 MPa HBW Lớn hơn hoặc bằng 350 |
Làm thế nào để chọn vật liệu phù hợp cho đường ray uic54?
Việc chọn vật liệu phù hợp cho đường ray UIC 54 (54E1) bao gồm việc kết hợp loại thép và xử lý nhiệt với nhu cầu vận hành cụ thể-chẳng hạn như tải trọng trục, tốc độ giao thông và bán kính đường cong-để cân bằng độ bền với chi phí vòng đời-. Các vật liệu phổ biến nhất làthép carbon cường độ-cao, với các cấp được chỉ định bởi độ cứng bề mặt (HBW) theo các tiêu chuẩn như EN 13674-1.

| Loại | Lựa chọn / Lớp | Ứng dụng & lợi ích chính |
| Nhu cầu hoạt động | R260(Tiêu chuẩn) | Phù hợp nhất cho đường thẳng và mật độ giao thông-đến-trung bình; chi phí-hiệu quả. |
| R320Cr(Hợp kim crom) | Độ cứng cao hơn cho những đường cong vừa phải; cải thiện độ bền mỏi. | |
| R350HT(Đầu{0}}Đã được xử lý) | 350-390 HBW; lý tưởng cho đường-nặng, đường cong sắc nét và đường-tốc độ cao. | |
| R400HT(Độ hoàn hảo-Cao) | Khả năng chống mài mòn tối đa cho môi trường cực kỳ khắc nghiệt. | |
| Môi trường | Khí hậu lạnh | Sử dụng lớp HT để đảm bảo độ dẻo dai và ngăn ngừa gãy xương giòn. |
| Khu vực ăn mòn | Yêu cầu thép chất lượng cao-có khả năng chống oxy hóa hoặc bảo trì chuyên biệt. | |
| Nhu cầu kỹ thuật | -Tốc độ cao / Công nghiệp | R350HThoặccấp 1100được ưu tiên cho sự ổn định và tải trọng dọc / ngang nặng. |
| Tính hàn | Vật liệu phải hỗ trợ hàn -mốc chớp hoặc hàn nhôm nhiệt để có đường chạy-suôn sẻ. | |
| Chi phí vòng đời- | Giá trị dài hạn- | R350HTsẽ tiết kiệm chi phí hơn-ở những khu vực-có lưu lượng truy cập cao bằng cách kéo dài chu kỳ thay thế. |
| Sự tuân thủ | Tiêu chuẩn | Phải tuân thủEN 13674-1VàUIC 860vì sự an toàn và chất lượng. |
Được thành lập vào năm 2008,ĐƯỜNG SẮT GNEElà nhà sản xuất và cung cấp linh kiện đường sắt hàng đầu thế giới, chuyên về-chất lượng caođĩa cá đường sắt(thanh nối/thanh nối) với năng lực sản xuất mạnh mẽ và khả năng phục vụ toàn cầu.
Danh mục tấm chắn ray của chúng tôi rất toàn diện và tuân thủ các tiêu chuẩn quốc tế bao gồm UIC, AREMA, BS, DIN và GB, bao gồm các hệ thống ray nhẹ (8kg{14}}30kg), ray nặng (38kg-75kg) và hệ thống ray cần cẩu (QU70-QU120). Chúng tôi cung cấp nhiều loại khác nhau như thanh nối cách nhiệt, tấm cá phồng và khớp nối ray thỏa hiệp, với thông số kỹ thuật chính xác (4{18}}lỗ/6 lỗ, 24 inch/36 inch), đảm bảo hiệu suất cơ học xuất sắc. Chúng tôi duy trì việc kiểm soát chất lượng nghiêm ngặt được hỗ trợ bởi chứng nhận ISO 9001:2015, trung tâm kiểm tra nội bộ và hoạt động kiểm tra của bên thứ ba bởi SGS và BV. Dịch vụ một cửa của chúng tôi bao gồm tùy chỉnh, sản xuất, đóng gói và hỗ trợ sau bán hàng, phù hợp với nhu cầu dự án của khách hàng.

